Somo la nne: ibada katika agano jipya. Malengo ya somo: mwisho wa somo hili mwanafunzi anapaswa namba moja, kuelewa jinsi Yesu alivyotimiza ibada namba mbili, kutambua aina za ibada za uongo katika injili matendo na mfumia. Tatu, kutoa ahadi binafsi kwa ibada na uinjilisti. Iye. Kugua vipengele vya msingi vya ibada katika kanisa la kwanza katika nyaraka. Tano. Kupata uzoefu wa ibada inayolonga Mungu. Matayarisho kwa somo hili: kariri Warumi 12 mstari wa kwanza hadi wa pili. Utangulizi mchungaji James MC, Inoki, Gideon na Johnson walikutana tena kujadili walichojifunza kuhusu ibada kutoka Agano la Kale. James anisamini ibada za tamaduni za zamani, alisema, nadhani Agano la Kale linathibitisha kuwa kanisa langu linafanya ibada kwa usahihi. Ibada katika hekalu ilikuwa rasmi na iliyopangwa Hicho ndicho tunajaribu kufanya. Inoki alicheka. Ndiyo, lakini ulisoma manabii walivyosema? Ibada rasmi ya hekalu haikumaanisha chochote. Ibada inayompendeza Mungu ni ibada kutoka moyoni. Hicho ndicho tunachofanya katika ibada yetu ya kisasa. Tunagusa mioyo ya kizazi kipya kwa hasira. Gideoni alisema, hatuko mbali zaidi kuliko tulipoanza kujifunza kuhusu ibada. Kwa nini Mungu asiseme tu hivi ndivyo mnavyopaswa kuniabudu? Johnson alisema, tusikate tanaa, sisi ni wa Kristo wa Agano Jipya, badala ya Agano Jipya litajibu maswali yetu lada, Agano Jipya litajibu maswali yetu. Hebu tujifunze ibada katika Agano Jipya na tuone linasema nini. Injili, ibada inatimizwa katika Yesu Kristo. Junda neno ibada katika Agano Jipya, nusu yake iko katika vitabu vya Injili. Injili zinaonyesha kwamba Yesu ndiye utimilifu wa mwisho wa ibada. Anatimiza ibada kwa njia mbili. katika ubinadamu wake, Yesu alikuwa mfano mkuu wa ibada. Yesu aliweka mfano wa ibada ya kweli. Yesu alimwambia mwanamke Msamaria kwanda, Mungu anatafuta wale wanaomwabudu kwa roho na kweli, Yohana 4:24. katika desturi za ibada, kusoma Biblia Kuomba, kuhuzuria sinagogi na hekalu. Yesu alionyesha maana ya kuabudu kwa, kwa rona kweli. Yesu alipenda mahali pa ibada. Luka anaonesha upendo wa Yesu kwa mahali pa ibada. Hata ikiwa mtoto Yesu alitambua hekalu kama nyumba ya baba yake. Luka mbili arobaini na moja hadi arobaini na tisa. Alikuwa na shauku kwa usafi wa ibada ya hekalu, mara mbili aliyofukuza wale waliokuwa wakinyanyasa hekalu. Mwanzoni mwa huduma yake kwa umma, Yesu alikwenda katika sinagogi huko Nazareti siku ya Sabato kama desturi yake, Luka nne kumi na sita. Katika huduma yake yote duniani Yesu mara nyingi alitemelea masinagogi. Yesu alikataa kumabudu yeyote au chochote isipokuwa Mungu. Katika jangwa, Yesu alikataa jaribu la ibada ya uongo. Soma Mathayo 4 mstari wa tisa hadi wa kumi. Jaribu la kuabudu kiumbe badala ya muumba ni mada ya mara kwa mara katika maandiko; ni mzizi wa salamu katika aliano la kale. Ufunuo unaonyesha tofauti kati ya ibada ya joka na miana na ibada ya Mungu na mwanakondoo. Yesu alikataa kuabudu kiumbe. Yesu alizoea kuomba. Maombi yalikuwa muhimu katika huduma yote ya Yesu. Mara 15 injili zinaripoti kwamba Yesu aliomba. Katika baadhi ya nyakati hizi alitumia usiku kucha akiwa peke yake na Baba yake, kabla ya kuchagua mitume kumi na wawili Alitumia usiku kucha katika maombi. Luka 6:12. Katika masaa yake ya mwisho na wanafunzi wake Yesu aliombea wanafunzi na wote watakaokuja kuamini ndani yake. Yohana 17. Akikabili msalaba alikwenda Getsemane kuomba. Mathayo 26 Mstari wa thelathini na sita hadi arobaini na mbili. Mwombi alikuwa muhimu katika ibada ya Yesu. Yesu alielezea ibada ya kweli, mbali na kuonyesha ibada kupitia matendo yake mwenyewe. Yesu alifundisha mara kwa mara kuhusu ibada. Alifundisha mwanamke Msamaria kuhusu ibada ya kweli. Yesu aliwafundisha wanafunzi maombi ya mfano na alifundisha kuhusu maombi kupitia mifano. Luka kumi na moja mstari wa tano hadi wa nane. Luka kumi na nane mstari wa kwanza hadi kumi na nne. Soma Luka kumi na moja mstari wa kwanza hadi wa nne. Maombi ya mfano wa Yesu yanaonyesha kwamba maombi lazima yatoke katika moyo wa ibada. Maombi yanaanza, jina lako litukuzwe. Kutukuza ni kuheshimu kama takatifu. Katika maombi tunamtambua Mungu kama mtakatifu. Yesu alikemea ibada ya uongo. Katika ibada ya kweli ni ibada katika Roho na kweli. Basi ibada ya uongo ni chochote kinachokosa haya. Yesu alikataa: namba moja, ibada ya kinafiki katika mahubiri ya Mlimani. Yesu alionya kwamba inawezekana kufanya mambo sahihi kwa sababu zisizo nzuri: kutoa kwa maskini, maombi na kufunga vipengele vyote vya ibada. Yesu alionya zaidi ya wale wanaofanya matendo haya ili kuwavutia wengine; wao ni wanafiki Mathayo sita moja hadi 18 Wabudu wa kweli hufanye matendo haya kwa nia ya kufanya ibada kwa Mungu. Katika Mathayo Yesu aliwalaani viongozi wa kidini ambao hufundisha mambo sahihi kuhusu ibada, lakini mioyo yao iko mbali na Mungu. Yesu alisema kwamba mafundisho yao yalikuwa sahihi, lakini mioyo yao ilikuwa mibaya. Wao ni wanafiki. Mbili, ibada ya kisheria. Hatari moja ni ibada ya kinafiki, ibada inayokusudiwa kuwavutia watazamaji badala ya kumpendeza Mungu. Hatari nyingine ni sheria, ibada inayokusudiwa kupata kibali cha Mungu kupitia kutimiza masharti fulani. Tunapojaribu kupata kibali cha Mungu kwa matendo yetu ya ibada tunapoteza ukweli wa ibada ya kweli. Ibada inakuwa kazi ambayo tunapata kibali cha Mungu badala ya jibu la furaha kwa wema wa Mungu. Yesu aliwakera viongozi wa kidini wa Israeli alipozivunja desturi zao. Yesu hakuvunja sheria au hata roho ya sheria alivunja desturi za kibinadamu zilizokuwa zimejengeka kupitia miaka ya uhalali wa kifarisayo. Kwa Mafarisayo, desturi hizi zilikuwa muhimu kama sheria yenyewe. Waliamini kwamba kuzingatia sheria kunapata kibali kwa Mungu. Hii inafafanua sheria jaribio la kupata kibali cha Mungu kwa kutimiza masharti. Yesu alikataa sheria kwa nguvu kama alivyokataa unafiki. Katika uungu wake, Yesu anaabudiwa baada ya kifo na ufufuu wake. Yesu anakaa mkono wa kuume wa Baba na kwa haki anapokea ibada. Ufunuo tano mstari wa kumi na mbili hadi kumi na nne. Paulo aliandika kuhusu mabadiliko haya katika Wafilipi. Kwa sababu ya kujinyenyekeza kwa hiari ya Yesu, sasa anatukuzwa na kuabudiwa. Kwa hiyo tena Mungu alimazimisha mno, akamkirimia jina lile lipitalo kila jina ili kwa jina la Yesu kila goti lipigwe, la vitu vya mbinguni na vya duniani chini ya nchi, na kila uulini ukili ya kuwa Yesu Kristo ni Bwana, kwa utukufu wa Mungu Baba wa Filipi mbili tisa hadi kumi na moja. Katika Matayo kumi na nane ishirini, Yesu alishuhudia kwamba anastahili kuabudiwa. Katika desturi ya Kiyahudi wanachama wa kiume kumi walihitajika kabla ya sinagogi kukutana kwa maombi na ibada Yesu aliwaambia wanafunzi wake kwa kuwa wawili au watatu wamekusanyika kwa jina langu hapo nipo kati yao katika kanisa uwepo wa Yesu si idadi ya watu waliohudhuria ndio huamua ibada. Kwa kupitia makuli ya watu waliotazama miujiza yake Yesu anaonyesha kwamba anastahili kuabudiwa. Alipoiona miujiza yake, watu walimtukuza Mungu, kitendo cha ibada watu Walioona uponyaji wake wote walishangaa. Marko 1:23 hadi 27. Usiku wake wa mwisho na wanafunzi, Yesu alikula Pasaka. Wakati ile huu ulifuata mpangilio wa kawaida wa milo wa Pasaka ya Kiyahudi, Yesu aliupa maana mpya alipowaambia wanafunzi kwamba mkate ndio mwili wangu mtolewa kwa ajili yenu, na kikombe ni agano jipya katika damu yangu Luka 22:19 hadi 20. Soma Luka 22:3 22, hadi 20. Aliwaamuru afanye hivi kwa ukumbusho wake. Meza ya Bwana inamlenga Kristo. Utinilifu kamili wa Pasaka. Ibada ya kibiblia ya leo, karipio la Yesu dhidi ya ibada ya uongo na mfano wake wa ibada ya kweli unaonesha kwamba ibada yetu lazima iwe ya dhati, isiyo kwa ajili ya kuwavutia wengine. Ibada ya kweli lazima ilenge kumtundeza Baba, sio kuwafurahisha wengine. Jaribu hili ni la mara kwa mara kwa viongozi wa kanisa kwa sababu kuhubiri na kuongoza ibada kunafanywa hadharani. Tumeweza kushawishika kufanya maonesho badala ya kuabudu. Tunapolenga kuwafurahisha watu badala ya kumuheshimu Mungu, tunafanya maonesho badala ya kuabudu. Je, Luini, jaribu la ibada ya uongo kwa kiongozi kuchagua andiko la mahubiri kwa sababu tunajua litapendwa na wasikilizaji. Maombi yanayoanzia zaidi wasikilizaji badala ya Mungu. Sadaka inayotolewa kwa namna inayovutia umakini kwa mtoaji. Muziki ulioletea utukufu mwimbaji badala ya Mungu. Mafundisho na mfano wa Yesu yanatukumbusha kwamba ibada ya kweli ni ya Mungu pekee. Ibada ni kuhusu yeye, siyo kuhusu sisi. Kujipima jimize: Je, nani anayeheshimiwa katika uongozi wangu wa ibada? Je, ninahubiri kuimba, kuomba na kutoa kwa utukufu wa Mungu au kwa ajili ya kutambuliwa kwangu? Je, kweli ninaabudu? Ibada na uinjilisti. Ibada inahusiana kwa karibu na uinjilisti. Wasioamini wanakuwa uabudu wanaposikia na kuipokea Injili. Kitabu cha Matendo ya Mitume kinaonyesha uhusiano kati ya ibada na uinjilisti. Isaya 6:8 inaonesha kwamba ibada husababisha uinjilisti. Jibu la Isaya kwa ibada linikuwa mimi hata ni tunu mimi. Tunatiapoabudu kiukweli, tunapata shauku ya uinjilisti. Katika ibada, tunamwona Mungu na tunayaona mahitaji ya dunia yetu kupitia macho ya Mungu. Ibada huumba wa injilisti. Ibada huwahamasisha kanisa kwa uinjilisti. Kanisa linapowaongoza wasioamini kwa Kristo, waumini wapya wanakuwa waabudu. Waabudu hao wapya kisha wanahamishwa kwa uinjilisti. Kitabu cha Matendo ya Mitume kinaonyesha mchakato huu kwa vitendo. Baada ya Paulo kuhubiri huko Efeso, watu waligeuka kutoka kwa Mungu biana na ibada ya liungu iliyotengenezwa kwa mikono na kuelekea kwa ibada ya Mungu wa kweli. Matendo kumi na tisa mstari wa ishirini na sita hadi ishirini na saba. Napomhubiri Kristo auni ni wake wanavutwa katika ufalme, wanakuwa waabudu. Uinjilisti huunda waabudu. Ibada ya kweli huhamasisha uinjilisti na timu ya mitume yanaanza na wanafunzi wa kiabudu, walikuwa pamoja, wakijitoa kwa maombi. Matendo 14. Matende yanaisha na Paulo akihubiri huko Rumi, alikuwa akihubiri habari za ufalme wa Mungu na kuyafundisha mambo ya Bwana Yesu Kristo kwa ujasiri mwingi, asikatazwe na mtu. Matendo 28:31. Ibada ya Wakristo wa mwanzo iliongoza kwa uinjilisti. Wito wa Paulo na Barnaba ulitokea katika mazingira ya ibada. Basi hawa walipokuwa wakimfanyia Bwana ibada na kufunga, Roho Mtakatifu akasema, nitengeni Barnaba na Sauli kwa kazi ile niliyowaitia. Ndipo wakiisha kufunga na kuomba, wakaweka mikono yao juu yao wakawacha waende zao. Matendo 13 msari wa pili hadi wa tatu. Ahaaa, baada ya kweli inahamasisha uinjilisti. Uinjilisti wa ufanisi huunda waabudu. Katika kitabu chote cha Matendo, wanafunzi walikuwa wakijishughulisha na ibada. Siku ya Pentekoste watu elfu tatu waliokolewa. Waumini hawa wapya wakawa waabudu, walijitoa kwa mafundisho ya mitume na ushirika, kwa kumega mkate na maombe. Matendo mbili, mstari wa arobaini na mbili. Somo Matendo mbili, arobaini na mbili, hadi arobaini na sita kwa piti ya ibada katika kanisa la mwanzo. Wakristo wa Kiyahudi waliendelea kuabudu katika hekalu. Zaidi ya hayo Wakristo wa, wa Kiyahudi na watu wa mataifa waliokoka walikutana kwenye sinagogi kwa ibada. Katika lidi nyingi, Paulo alianza huduma yake katika sinagogi akionyesha kuwa Yesu ni utimilifu wa ahadi za agano la kale. Ibada pia ilifanyika katika nyumba za faraha, wauli walitembeleana nyumba kwa nyumba kwa ushirika na ibada, Matendo mbili mstari wa arobaini na sita. Barua za Paulo zinajumuisha salamu kwa makanisa yanayokutana nyumbani. Jitihada za uinjilisti za kanisa la mwanzo ziliunda kundi jipya la waabudu. Uinjilisti katika Areopago, uinjilisti wa Paulo kwenye Areopago ni maandiko ya kawaida yanayoonesha uhusiano kati ya uinjilisti na ibada, Matendo kumi na saba kumi na sita hadi thelathini na nne. Huko Ethane, Paulo alikabiliana na utamaduni uliojaa sanamu za miungu. Paulo alionyesha tofauti kati ya ibada ya uongo ya sanamu na ibada ya kweli ya Yehova. Waesene walikuwa washika dini sana. Matendo kumi na saba mstari wa ishirini na mbili. Watu Waesene walikuwa waabudu, lakini hawakuabudu Mungu wa kweli. Ibada yenyewe haitoshi, ibada lazima ilenge kwenye kitu sahihi. Waesene waliabudu kwa ujinga. Matendo kumi na saba mstari wa ishirini na tatu hawakujua nan wanayemwabudu. Paulo aliwatangazia Bwana ambaye walikuwa wakimtafuta. Aliwaambia kwamba Mungu anuume mataifa yote kwa namna yao ili kumtafuta na kumpata. Hili kauli ni ya mtu papasamizani njaa ya mwanadamu kwa Mungu ilitoa nafasi ya Injili. Waesene waliabudu Mungu aliyeweza kutoshereza. Yehova haabudiwi kwa mikono ya wanadamu, kana kwamba anahitaji chochote. Yeye ndiye anawapa watu wote uhai, punzi na vitu vyote. Matendo 17 mstari wa 25. Ibada ya Waesene ilikuwa ya uongo, kwa sababu Mungu wao asiyeweza kutosheleza. Mungu wa kweli anawapa wote uhai, hahitaji chochote. Tunamwabudu Mungu kwa sababu anastahili ibada yetu, si kwa sababu anahitaji ibada yetu. Paulo alilinganisha sanamu na Mungu wa kweli. Moja, Mungu ni mwombaji Alifanya ulimwengu na kila kitu ndani yake. Yeye ni Bwana wa mbinguni na duniani. Matendo 17 mstari wa 24. Tofauti na sanamu zilizotengenezwa kwa mikono ya mwanadamu. Mungu aliumba mwanadamu, yeye si Mungu yigeni. Matendo 17 mstari wa 18. yeye ni muumbaji wa ulimwengu wote. Mbili. Mungu yuko karibu. ye hayuko mbali na kila mmoja wetu. Matendo 17:27. Ni wa Mungu ni mtukufu. Aniuingie ulimwengu wetu na yuko karibu na kila mwabudu. Tatu. Mungu atawahukumu wale wanaokataa kutubu hadi ibada katika ukweli linatambua kwamba Mungu ni hakimu mwenye haki ambaye hatavumilia uasi katika ibada yetu, tunajisalimisha kwa enzi yake. Nne, Mungu alimfufua Yesu kutoka kwa wafu akionyesha kwamba Yesu anastahili kuabudiwa. Matendo kumi na saba, mstari wa thelathini na moja. Yesu alijiniyekeza kwa hiari hadi kufa. Sasa ameinuliwa na Baba ili kwa jina la Yesu kila goti lipigwe la vitu vya mbinguni na vya duniani na vya chini ya yuchi, na kila ulimi ukiri ya kuwa Yesu Kristo ni Bwana kwa utukufu wa Mungu Baba wa Filipi 2:10 hadi 11. Ujumbe wa Paulo huko Ethele ulikubaliana na ibada ya uongo ya sanamu kwa ajili ya ibada ya kweli ya Yehova. Uinjilisti wenye ufanisiwa kweli huunda waabudu. Hatari za ibada. Ibada bila uinjilisti. Makanisa mengi hutenganisha ibada na misheni za uinjilisti. Makanisa mengine husema, Tunajitolea kwa kufanya uinjilisti. Shauku yetu ni wa kuwafikia waliopotea. Makanisa haya hazingatii sana ibada. Wanajiona kama makanisa ya uinjilisti. Makanisa mengine husema, Tunaamini lengo kuu la kanisa ni ibada. Watu wengine wanaweza kufanya uinjilisti. Lengo letu ni ibada. Matendo yanaonyesha kwamba kanisa lazima lijitolee kwa ibada na uinjilisti. Ibada ya kweli hutupa shauku kwa uinjilisti. Uinjilisti wa kweli huunda waabubu wapya. Hatuwezi kutenganisha ibada na uinjilisti. Ibada andayo haihamasishi uinjilisti ina uwezekano wa kuwa ibada ya kujitakia yenyewe ambayo hufanywa kwa ajili ya msukumo wa watu wenyewe. Uinjilisti ambao hauongozi kwa ibada utatengeneza Wakristo wa juujuu wa ambao wanashindwa kumwomba Mungu kweli. Katika ibada ya kibiblia tunapata shauku mpya kwa uinjilisti. Kama Isaya, mtazamo wetu wa Mungu utaambatana na mtazamo wa dunia yeye uhitaji. Kama Isaya, ahadi yetu ya ibada kwa Mungu itatuongoza kusema mimi hapa. Mitume mimi kujipima, jiulize: je, ibada inahamasisha kushiriki injili na wasio amini? Je, nina shauku ya kuwaleta waabudu wapya kwa Mungu? Waraka ibada ya kanisa la kwanza Tofauti na Agano la Kale lenye maelekezo maalum kwa ajili ya ibada ya Kiyahudi, Agano Jipya halitoi maelekezo mengi kwa ajili ya ibada kanisani. Hakuna maelezo kamili ya ibada katika Agano Jipya, lakini nyaraka zinaonesha baadhi ya vipengele vya ibada ya Kikristo vya kanisa la kwanza: kusoma maandiko. Kusoma maandiko maandiko kulikuwa muhimu katika ibada ya Kikristo ya kwanza. Wakolosai 4 mstari wa 16 na Wathesalonike wa kwanza 5 mstari wa 27 zinaagiza makanisa kusoma barua za Paulo kwa pamoja. Katika Timotheo wa kwanza 4 mstari wa 13 Paulo anakumbusha Timotheo kuzingatia usomaji wa maandiko wa pamoja. Umuhimu wa kusoma maandiko unaonyeshwa katika wakolosai 3:16 neno la kristo nalike kwa wingi ndani yenu katika hekima yote mwandishi wa zaburi anamwelekezea mtu aliyebarikiwa anafurahia na kutafakari sheria ya bwana zaburi moja mstari wa pili ibada yetu ya hazara inaonesha thamani tunayoweka kwenye maandiko kuhubiri leno, pamoja na kusoma maandiko, kiongozi alikuwa na jukumu la kuhubiri mneno. Timotheo wa pili nne mstari wa kwanza hadi wa nne. Tito mbili mstari wa kumi na tano. Tangu wakati wa Ezra waandishi walifafanua maandiko kwa watu Ezra na mizake walisoma kutoka kitabu kutoka sheria ya Mungu kwa uwazi na kuwafafanua maana ili watu waelewe usomaji, Nehemia nane mstari wa nane. Na sinagogi ya Kiyahudi katika enzi ya Agano Jipya yaliendeleza desturi hii, Matendo 13 mstari wa 14 hadi 15. Kutoa ufafanuzi wa maandiko ni msingi wa mahubiri ya Kikristo ya kwanza. Mahubiri katika Matendo yanaoneshe yaliomo katika mahubiri ya Kikristo ya kwanza. Maada muhimu katika mahubiri haya ni pamoja na moja, Yesu alitimiza unabii wa agano la kale. mbili, Yesu alifanya kazi kuu kwa nguvu za Mungu. Tatu, Yesu alisulubiwa na kisha kufufuka kutoka kwa wafu. Nne, Yesu sasa ametukuzwa na kufanywa Bwana. Tano, wote wanaosikia wanapaswa kutubu na kubatizwa. Maombi ya pamoja yalikuwa muhimu katika ibada za Kikristo za kwanza. Timotheo wa kwanza mbili mstari wa kwanza hadi wa tatu. Wanazuoli wengi wanaamini kuma maombi yalijumuishwa katika barua za Paulo, zilitumika katika ibada za pamoja. Amina ya mkusanyiko lionesha kukubaliana kwao na maombi. Kuimba. Kuimba kulikuwa muhimu katika hekalu na kuliendelea kuwa na nafasi katika ibada za Kikristo za kwanza, pamoja na zaburi ambazo Wakristo walileta kutoka kwenye ibada zao za Kiyahudi. Nyimbo mpya zilimsifu Yesu kama Masiya. Hii inashauriwa na Waefeso tano, mstari wa kumi na tisa, na Wakolosai tatu kumi na sita Wanazuoni wengi wa Biblia wanaamini kwamba Wafilipi 2 mstari wa tano hadi 11 ilikuwa wimbo wa Kristo wa kanisa la kwanza. Zaidi ya hayo, wimbo wa Maria katika Luka 1 mstari wa 46 hadi 55 na maombi ya Simeon katika Luka mbili mstari wa ishirini na tisa hadi thelathini na mbili. Wena zilikuwa zinaimbwa katika ibada. Sadaka. Katika baadhi ya nyakati sadaka ilikuwa sehemu ya ibada ya pamoja. Wa Korinto wa kwanza kumi na sita mstari wa pili na Wa Korinto wa pili tisa mstari wa sita hadi kumi na tatu. Zinaelekeza kanisa la Korinto kukusanya sadaka kwa ajili ya Wakristo wanaoteseka huko Yerusalemu. Ubatizo na meza ya Bwana zilikuwa sehemu ya ibada. Paulo aliamlika kurekebisha matumizi mabaya katika sherehe za meza ya Bwana za Wakorinto. Badala ya kuwa ukumbusho wa dhabihu ya Kristo, ilikuwa imekuwa karamu. Paulo alionya juu ya uzito wa meza ya Bwana. Ushirika unakumbuka tukio takatifu zaidi kwa Mkristo. Haipaswi kuchukuliwa kwa wepesi. Zaidi ya sheria hivi vya vipengele vya ibada tunajua kidogo sana kuhusu ibada za Kikristo za kwanza. Nyaraka hazierezeki utaratibu maalum wa ibada. Mazingira ya ibada au maelezo mengine kuhusu ibada za pamoja katika kanisa la kwanza. Kwa sababu ya aina mbalimbali za asili za kibini na kitamaduni ziliwakilishwa katika kanisa la kwanza, inawezekana kwamba ibada za pamoja zilionekana tofauti kutoka mahali hadi mahali. Wakristo wa kiyahudi huenda waliendelea kuabudu kwa, kwa namna inayofanana na ibada za sinagogi. Wakristo wa mataifa wasingekuwa na mazoea ya Kiyahudi na huenda waliabudu kwa namna tofauti. Hata hivyo, niwezi kwamba kanisa la kwanza liliweka msisitizo mkubwa juu ya maandiko na kuhubiri na kufundisha neno la Mungu. Ibada ya kibiblia siku hizi katika makanisa mengi Kusoma maandiko pamoja kumekuwa nadra. Si jambo la kushangaza kuona makanisa ya kiinjili ambako ni mistari michache tu ya maandiko usomo wakati wa ibada. Maandiko yanapaswa kuwa ya kipaumbele katika ibada yetu. Kupitia nyimbo zinazotokana na maandiko, usomaji wa Biblia au ufafanuzi makini wa maandiko katika mahubiri, tunapaswa kujulikana kama watu wa kitabu. Biblia lazima iendelee kuwa nafasi katika ibada yetu. Kujipima: jiulize, je, ibada yangu inajumuisha kila kipengele kilichokuwa sehemu ya ibada ya kanisa la kwanza? Ufunuo. ibada kama kumwabudu Mungu kwa upendo la dhati. Ibada ni kiini cha ujumbe wa Ufunuo. Yohana alikuwa katika Roho siku ya Bwana aliposikia sauti ya Alfa na Omega, Ufunuo moja kumi. Mojawapo ya mada kuu za Ufunuo ni tofauti kati ya wale wanaomwabudu Yehova mwenye kiti chake cha enzi na wale wanaomwabudu nyama. Ufunuo anaahidi kwamba Mungu atashinda maadui zake na mataifa yote atakuja na kumwabudu mbele zake, Ufunuo kumi na tano mstari wa nne. Kuolewa ibada katika ufunuo mno muhimu kupitia hali ya kihistoria ya kitabu hiki. Wakristo wa karne ya kwanza walikubaliana na madai mawili yanayopingana kwa upande mmoja walijua kwamba yesu kristo ni bwana wa filipi mbili kumi na moja imani kwa kristo inahitaji kujitolea kwa mamlaka na ubwana wa yesu kristo kwa upande mwingine rumi alihitaji kila mtu chini ya mamlaka ya himaya kushuhudia kwamba kaisari alikuwa bwana na Mungu wao. Ilikuwa haiwezekani kwa Kristo kutoa utii wa mwisho kwa yote isipokuwa Mungu. Mizizi ya mgogoro kati ya Roma na Wakristo wa karne ya kwanza ilikuwa, nani anastahili kuabudiwa? Katika hali hii, Ufunuo unasema Yesu ni Bwana hata katika dunia isiyotambua mamlaka yake. Yesu ni Bwana, anastahili kuabudiwa. Ufunuo anatoa picha ya ibada ya kweli, ibada ya kimingumi ikilinganishwa na ibada iliyoshindwa. Ufunuo unaanza na ujumbe wa makanisa saba ya Asia Ndogo. Asia Ndogo ilikuwa mojawapo ya vituo vikali vya ibada ya mfalme. Kulikuwa na mehekalu ya kifalme katika kila mojawapo ya mji iliyotajwa katika Ufunuo. Ibada ya mfalme ilikuwa ni karibu na kila mahali katika Roma. Ujumbe kwa makanisa saba ulionyesha kushindwa kwa ibada katika makanisa kadhaa. Ingawa makanisa yote saba yanamwabudu Mungu, makanisa matano yanakaripiwa. Karipio hizi zinaonesha kwamba makanisa haya yalishindwa kumwabudu Mungu kwa namna inayokubalika. Ukosefu wa upendo unazuia ibada ya kweli. Waefeso walifanya mambo mengi vizuri, lakini walikuwa wameacha upendo wao wa kwanza. Kuwa ni mikono mitupu katika ibada kunaweza kuwa ishara kwamba tunapoteza upendo wetu kwa Mungu tunao mabudu. Mafundisho ya uongo yanazuia ibada ya kweli. Pegamo na Thiatira walivumilia mafundisho ya uongo. Hatari hii inaweza kuonekana katika makanisa yanayobadilishana ishara na maajabu kwa ukweli wa kibiblia. Matili yaliyokufa yamezuia ibada ya kweli Mji wa Sadi ulikuwa umeshindwa mara mbili, wakati walinzi waliolala walishindwa kuona adui anayekucha. Yohana alionya kwamba kanisa la Sadi lilikuwa linalala kwa sababu lilitegemea kazi zake nzuri. kukutana na Mungu katika ibada kukutana na Mungu katika ibada kungeamsha fadi kutoka kwenye utepetevu wake. Ukosefu wa shauku unazuia ibada ya kweli. Laodikia ilionyesha roho ya uvuguvugu ambao kanisa limeona mara nyingi katika nyakati za ustawi. Ukosefu wa shauku walioandikia ulisababishwa na utajiri wao na kujitegemea. Ibada ya kweli inatukumbusha utegemezi wetu kwa Mungu. Ibada ya mbinguni inamlenga Mungu. Ufunuo nne hadi tano inaonyesha kwamba ibada ya Mungu inamlenga Mungu na utukufu wake. Waabudu wa mbinguni wana mabudu mfano wa milele na mwana kondoo aliyefufuka. Je, unaweza kumwazia malaika akamwambia Yohana, kuna kitu chochote tunaweza kubadilisha ili uwe na faraja zaidi katika ibada? Bila shaka hapana. Ibada inamhusu Mungu, siyo mimi. Ibada inambariki mwabudu, lakini hilo sio lengo kuu la ibada. Lengo la ibada ni kumheshimu Mungu wabudu waliomzunguka kiti cha enzi cha Mungu wanaimba wimbo wa kumsifu Mungu. Matendo yako, E Bwana Mungu Mwenyezi, ni za haki, ni za kweli, njia zako, E mfalme wa mataifa. Ni nani asiyekucha, E Bwana, na kulitukuza jina lako? Kwa kuwa wewe peke yako u mtakatifu, kwa maana mataifa yote watakuja na kusujudu mbele zako kwa kuwa matendo yako ya haki yamekwisha kufunuliwa. Ufunuo kumi na tano mstari wa tatu hadi wa nne. Ibada ya mbinguni hufanyika mbele za Mungu tangu wakati wa Adamu na Hawa walipofukuzwa, kutoka bustanini, mwanadamu ametenganishwa na Mungu mbinguni. Ibada itafanyika tena mbele za Mungu bila ushawishi wowote wa uovu. Tazama, maskani ya Mungu ni pamoja na wanadamu, naye hatafanya maskani yake pamoja nao, nao watakuwa watu wake, naye Mungu mwenyewe hatakuwa pamoja nao. Ufunuo 21 mstari wa tatu. Ibada ya mbinguni ilionyesha ukweli halisi. Yohana alikuwa uhamishoni kwenye kisiwa cha Patmo alipoandika Ufunuo. Wakristo kote katika dola la Rona walikuwa wakiteseka kwa ajili ya imani yao. Kutoka mtazamo wa duniani, siku zijazo zilikuwa na giza. Hata hivyo, Ufunuo unaonesha mtazamo wa mbinguni juu ya matukio ya duniani. Duniani tunaona upande mmoja tu wa historia. Tumejaribu kufikiri kwamba dunia inayotuzunguka ndiyo ukweli halisi. Ibada na mbingu zinaonekana kuwa mbali na mapambano ya dunia halisi. Mionekano ya ibada ya mbinguni nayoonekana katika Ufunuo nne tano na kumi na tano inaonyesha picha ya dunia halisi. Kwa wafanyakazi wa Kikristo, Ufunuo ni ukumbusho muhimu kwamba la pamana ya dunia hii ni ya muda mfupi. Ibada siyo kimbilio la kila wiki kutoka kwenye ukweli. Badala yake ibada inaonesha ukweli kutoka mtazamo wa Mungu, na hili linabadilisha mtazamo wetu wa dunia yote. Katika Ufunuo Mungu anasema Mambo sio kama yanavyoonekana. Kuwa mambo hayapo nje ya udhibiti. Shetani hajashinda, uovu haujashinda. Tazama kupitia mlango na upate kuona ukweli. Mungu yuko kwenye kiti chake cha enzi. Ibada ya kibiblia ya siku hizi, amefufuka, yeye ni Bwana. Matamko haya ni muhimu kwa ibada. Ni ufufuo uliomtangaza Yesu kuwa Bwana, Warumi moja mstari wa nne. Kanisa la kwanza lilitambua kila Jumapili kama sherehe ya ufufuo. Kila Jumapili ilikuwa Pasaka. Wakristo hawakufunga siku ya Jumapili. Jumapili ilikuwa siku ya sherehe. Leo ibada yetu inapaswa kuwa wakati wa sherehe. Ndio, kuna uzito unaohusishwa na kuingia mbele za Mwenyezi, lakini pia kuna furaha tunaposherekea Bwana aliyefufuka. Ibada yetu inapaswa kudumisha fursa za kusherekea. Ibada inadumisha nyimbo za sifa na shuhuda za neema ya Mungu katika maisha ya washiriki. Kanisa moja nchini Nigeria usherehekea wanapotoa sadaka, washiriki huandamana kuzunguka kanisa sadaka inapokusanywa. Waabudu hao wanajua furaha ya ufufuo. Ibada lazima ijumuishwe na fursa za kusherehekea ushindi tuliopata kupitia ushindi wa Kristo juu ya kifo. Kujipima: jiulize, je, ibada yangu ni sherehe au ni wajibu tu? Je, inafurahia kuingia kwenye ibada au nahudhuria ibada kwa sababu tu ni wajibu wangu kama Mkristo? Weka katika vitendo: chukua muda kutafakari juu ya Mungu tunaye mabudu. Fikiria kile maandiko yanatuambia kumhusu. Mungu ni nani katika maandiko katika Mwanzo yeye ni muumba wa ulimwengu. Katika Kutoka yeye ni mwanakondoo wa Pasaka. Katika Mambo ya Walawi yeye ni zabihu kamilifu. Katika Hesabu yeye ni wingu. Katika Kumbukumbu kumbu la Torati yeye ni nabii wa kweli. Katika Yoshua yeye ni jemedari wa jeshi la Bwana. Katika Rusu yeye ni mkombozi wa ukoo. Katika Samweli wa Kwanza na wa Pili yeye ni nabii. Katika Mambo ya Nyakati yeye ni hekalu la mbinguni. Katika Ayubu yeye ni mpatanishi. Katika Zaburi yeye ni mchungaji. Katika Isaya yeye ni mkuu wa amani. Katika Ezekieli yeye ni mwana wa Adamu. Katika Hosea yeye ni mponyaji wa wale wanorudia nyuma. Katika Hagai yeye ni tamaa ya mataifa yote. Katika Malaki yeye ni jua la haki. Katika Matayo yeye ni Masia aliyeahidiwa. Katika Marko yeye ni mtumishi. Katika Luka yeye ni mwana wa Adam. Katika Yohana yeye ni neno, katika Warumi yeye ni yule anayehesabia haki, katika Wafilipi yeye ni furaha yetu, katika Wakolosai yeye ni utimilifu wa uungu, katika Waebrania yeye ni kuhani mkuu, katika Petro wa kwanza na wa pili yeye ni mchungaji mkuu wa kondoo. Katika Ufunuo, yeye ni mwana-kondoo aliyechinjwa, mfalme wa wafalme na bwana wa mabwana. Hitimisho: ushuhuda wa mtume Yohana. Jina langu ni Yohana. Maisha yangu yamebadilishwa na ibada tangu nilipokutana na Yesu wa Nazareti kwa mara ya kwanza. Nimekuwa mabudu nilikuwepo. Kwenye mlima wa mabadiliko tulisikia sauti kutoka minuni, tukaona utukufu wake na tukaanguka kifudifudi kwa hofu. Matayo kuma saba mstari wa sita. Tuliabudu bila ukamilifu, matendo yetu wakati wa wiki ya mateso yaliolisha kwamba hatukuelewa kabisa yale tuliyoona mlimani wilikuwapo mlima galilaya yesu alipoonekana baada ya kufufuka tuliabudu ingawa wengine walikuwa na mashaka Mathayo 28:17 tulipoabudu roho mtakatifu alituijia tulipojitolea kwa maombi kwa moyo mmoja Matendo ya mitume moja Tuliabudu kusiko na kamilifu, tulijua kwamba amefufuka, lakini hatukuwa tumeelewa ikamilifu maana yake yote. Tunipeleka Injili Yerusalemu, Yebea na Samaria na hata mwisho wa dunia. Nilipokuwa uhamishoni katika kisiwa cha Patmo, nilikuwa katika roho siku ya Bwana, niliposikia sauti kuu kama tarumbeta ilikuwa sauti ya Alfa na Omega, wa kwanza na mwisho. Ufunuo moja kumi hadi kumi na mbili. Nilikuwepo wakati lungu alipofungua lango mbinguni na kuliruhusu kuona ibada kuzunguka kiti cha enzi cha Mungu. Nitakuwa milele katika Yerusalemu mpya ikishuka kutoka kutoka kwa Mungu kutoka mbinguni. Ufunuo 21 mstari wa pili. Katika mji huo ibada yetu hatimaye itakuwa kamilifu, kwa sababu tutauona uso wa yule anayeabudu mbinguni. Maskani ya Mungu ni pamoja na wanadamu, naye atafanya maskani yake pamoja nao, nao watakuwa watu wake, na ilingu mwenyewe wa atakuwa pamoja nao. Ufunuo ishirini na moja, mstari wa tatu. Nini ni Yohana manitatumia umilele wote kumabudu Mungu wangu na Mwokozi wangu. Weka katika vitendo. Kabla ya kumaliza somo hili, chukua muda kuabudu. Soma nyimbo za Ufunuo nne, tano na kumi na tano au Zaburi kumi na tisa. Imba wimbo na msifu Mungu. Omba maombi ya kusifu Mungu. Sikiliza Mungu anapozungumza nawe. Chukua muda wa kumwabudu Mungu hasa Mapitia somo la nne. Moja, njiri zinaomesha kwanda, ibada inakamilishwa katika Yesu Kristo. Yesu alitoa mfano wa ibada. Yesu alikatana jaribu ya ibada ya uongo. Yesu alionesha umuhimu wa maombi. Yesu ataabudiwa milele. Mbili, matili ya mitume yanaonisha uhusiano kati ya ibada na unjilisti. Ibada ya kweli inachochea uinjilisti. Uinjilisti wenye ufanisi huunda waabudu. Ibada ambayo haituongozi kwenye uinjilisti itakuwa ya kujishughulisha binafsi. Tatu, nyaraka zinaonesha vipengele muhimu vya ibada katika kanisa la kwanza. Ibada katika kanisa la kwanza ilijumuisha kusoma maandiko kuhubiri neno, maombi ya pamoja, kuimba, sadaka, ubatizo, meza ya Bwana. Nne, ufunuo unonesha kwamba ibada ni kumsifu Mungu. Ibada inabariki mabudu, lakini sio lengo kula ibada, lengo kula ibada ni kumletea Mungu heshima. Ibada ya mbinguni inatukumbusha kwamba dunia tunayoiona